Loại đất nào khi chuyển nhượng được miễn thuế thu nhập cá nhân?

Cập nhật 04/06/2018

Tôi ở Phú Thọ, sắp tới tôi muốn bán một mảnh đất, ở trên sổ đỏ có ghi mục đích sử dụng đất là đất trồng cây hàng năm. Tôi có nghe nói loại đất này khi bán sẽ được miễn thuế thu nhập cá nhân có đúng không?

Loại đất nào khi chuyển nhượng được miễn thuế thu nhập cá nhân?

Trả lời:

Theo quy định tại Điểm a Khoản 1, Điều 10, Luật Đất đai năm 2013, đất trồng cây hàng năm chính là loại đất thuộc nhóm đất nông nghiệp.

Điều 190, Luật Đất đai năm 2013 có quy định về điều kiện chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp như sau:

Hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất nông nghiệp do được Nhà nước giao đất, do chuyển đổi, nhận chuyển nhượng, nhận thừa kế, được tặng cho quyền sử dụng đất hợp pháp từ người khác thì chỉ được chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp trong cùng xã, phường, thị trấn cho hộ gia đình, cá nhân khác để thuận lợi cho sản xuất nông nghiệp và không phải nộp thuế thu nhập từ việc chuyển đổi quyền sử dụng đất và lệ phí trước bạ.

Như vậy, khi chuyển nhượng quyền sử dụng đất nông nghiệp, bạn sẽ được miễn thuế thu nhập cá nhân. Đồng thời, bên nhận chuyển nhượng sẽ được miễn lệ phí trước bạ. Tuy nhiên, bạn cần lưu ý điều kiện để chuyển đổi đất nông nghiệp là chỉ được chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp trong cùng xã, phường, thị trấn cho hộ gia đình, cá nhân khác để thuận lợi cho sản xuất nông nghiệp.

ĐTCK

Các tin khác


Copyright 2010-2019 SotayNhadat.vn. Ghi rõ nguồn "SotayNhadat.vn" khi phát hành lại thông tin từ website này.

CÔNG TY TNHH TRUYỀN THÔNG CVT ( CVT MEDIA )
Giấy chứng nhận ĐKKD số : 3502290869 tại Sở Kế hoạch & Đầu tư Tỉnh Bà Rịa Vũng Tàu
Trụ sở : 58 Lý Thường Kiệt . Phường 1 . Tp Vũng Tàu , BRVT

Văn Phòng: 79 Lê Văn Lộc, phường Thắng Nhì , TP.Vũng Tàu, BRVT

Điện thoại: 02546 29 8888 - 02546 555 555
Hotline: 0968 602 602 - 0827 602 602 - 0816 602 602
Email: truyenthongcvt@gmail.com