Mua công chứng vi bằng có hợp pháp không?

Cập nhật 02/08/2015

Hỏi: Hiện tại em muốn mua 1 căn nhà nhỏ diện tích 4×8m nhưng bên bán nhà nói giấy tờ công chứng vi bằng. Như vậy luật sư cho em hỏi có nên mua hay không, khả năng của em chỉ tới đó. Em mua nhà tại huyện Hóc Môn, TP.HCM. Và mua công chứng vi bằng như vậy có khả năng bị mất nhà không? Hay sau này em có thể sang tên nhà không?

Trả lời:

Theo quy định tại Điều 28 của Nghị định 61/2009/NĐ-CP của Chính phủ quy định về hoạt động tổ chức thừa phát lại quy định vi bằng có giá trị chứng cứ để tòa án xem xét khi giải quyết vụ án và vi bằng là căn cứ để thực hiện các giao dịch hợp pháp khác theo quy định của pháp luật.

Theo quy định này, vi bằng chỉ có giá trị bằng chứng chứ không phải là một thủ tục hành chính để bảo đảm giá trị tài sản. Văn phòng thừa phát lại cũng chỉ ghi nhận lại hành vi trao đổi, giao dịch tiền, giao nhận giấy tờ chứ không chứng thực quan hệ giao dịch mua bán tài sản. Vi bằng không có chức năng như công chứng, công chứng chứng thực việc giao dịch mua bán tài sản.

Do đó, việc mua bán vi bằng tiềm ẩn rất nhiều rủi ro về mặt pháp lý, bạn cần cân nhắc thật kỹ. Chúc bạn thành công!

Theo Địa ốc online

Các tin khác


Copyright 2010-2019 SotayNhadat.vn. Ghi rõ nguồn "SotayNhadat.vn" khi phát hành lại thông tin từ website này.

CÔNG TY TNHH TRUYỀN THÔNG CVT ( CVT MEDIA )
Giấy chứng nhận ĐKKD số : 3502290869 tại Sở Kế hoạch & Đầu tư Tỉnh Bà Rịa Vũng Tàu
Trụ sở : 58 Lý Thường Kiệt . Phường 1 . Tp Vũng Tàu , BRVT

Văn Phòng: 79 Lê Văn Lộc, phường Thắng Nhì , TP.Vũng Tàu, BRVT

Điện thoại: 02546 29 8888 - 02546 555 555
Hotline: 0968 602 602 - 0827 602 602 - 0816 602 602
Email: truyenthongcvt@gmail.com