Những trường hợp không thể gia hạn giấy phép xây dựng

Cập nhật 09/01/2018

Xin hỏi, những trường hợp nào không thể gia hạn được giấy phép xây dựng có thời hạn?

Trả lời:

Giấy phép xây dựng có thời hạn là giấy phép xây dựng cấp cho xây dựng công trình, nhà ở riêng lẻ được sử dụng trong thời hạn nhất định theo kế hoạch thực hiện quy hoạch xây dựng. Trong trường hợp trước thời điểm giấy phép hết hiệu lực mà công trình chưa được khởi công thì có thể gia hạn giấy phép xây dựng. Điều 99 Luật Xây dựng năm 2014 quy định về gia hạn giấy phép xây dựng như sau:

1. Trước thời điểm giấy phép xây dựng hết hiệu lực khởi công xây dựng, nếu công trình chưa được khởi công thì chủ đầu tư phải đề nghị gia hạn giấy phép xây dựng. Mỗi giấy phép xây dựng chỉ được gia hạn tối đa 02 lần. Thời gian gia hạn mỗi lần là 12 tháng. Khi hết thời gian gia hạn giấy phép xây dựng mà chưa khởi công xây dựng thì chủ đầu tư phải nộp hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng mới.

giấy phép xây dựng

2. Hồ sơ đề nghị gia hạn giấy phép xây dựng gồm:

a) Đơn đề nghị gia hạn giấy phép xây dựng;

b) Bản chính giấy phép xây dựng đã được cấp.

3. Đối với công trình, nhà ở riêng lẻ được cấp giấy phép xây dựng có thời hạn đã hết thời hạn tồn tại ghi trong giấy phép, nhưng quy hoạch chưa được thực hiện thì chủ sở hữu công trình hoặc người được giao sử dụng công trình đề nghị cơ quan cấp giấy phép xây dựng xem xét gia hạn thời gian tồn tại cho đến khi quy hoạch được triển khai thực hiện. Thời hạn tồn tại công trình được ghi ngay vào giấy phép xây dựng có thời hạn đã được cấp.

Hiện nay, Luật Xây dựng năm 2014 không có điều khoản nào quy định cụ thể về các trường hợp không được gia hạn giấy phép xây dựng có thời hạn. Do vậy từ quy định trên, tôi chỉ ra một số trường hợp không được gia hạn như sau:

Một là, Giấy phép xây dựng đó đã được gia hạn 02 lần. Vậy nên nó không được tiếp tục gia hạn nữa.

Hai là, đã hết thời hạn gia hạn giấy phép mà công trình chưa được khởi công xây dựng.

Theo Luật sư Nguyễn Thanh Hà, Chủ tịch Công ty Luật SBLaw

ĐTCK

Các tin khác


Copyright 2010-2016 SotayNhadat.vn. Ghi rõ nguồn "SotayNhadat.vn" khi phát hành lại thông tin từ website này.
Giấy chứng nhận ĐKKD số 3502290717 do Sở Kế hoạch & Đầu tư Tỉnh Bà Rịa Vũng Tàu cấp
438 Trương Công Định, Phường 8, Thành Phố Vũng Tàu, Tỉnh Bà Rịa Vũng Tàu
Điện thoại: (0254) 6 53 51 53 - Hotline: 0168 200 0080 | Email: info@sotaynhadat.vn - hotro@sotaynhadat.vn